®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
1
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp sè 1
ThiÕt kÕ sµn sên bª t«ng cèt thÐp toµn khèi
I/. MÆt b»ng kÕt cÊu:
1/. s¬ ®å sµn:
5800
b
5800
c
5800
d
5800
e
5850
5850
1950 1950 1950 1950 1950 1950
13
5850
10
5850
7
4
1
a
2/.CÊu t¹o b¶n:
- G¹ch l¸t :g=25kN/m3;g=15mm;f=1,1
- V÷a l¸t
:v=18kN/m3 ;v=30mm;f =1,3
- B¶n BTCT bt =25kN/m3; hb=b,f =1,1
- Líp tr¸t
:v =18kN/m3 ;v=1.5mm;f=1,3
II/. Sè liÖu:
NhÞp : L1 = 2.7 (m).
Ho¹t t¶i : Pc =45 (kN/m2)
L2 = 6.0 (m).
Bª t«ng : B = B15 ; Rb = 8.5 MPa ; Rbt=0.75 MPa .b =1
ThuyÕt minh ®å ¸n:
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
2
I/. TÝnh to¸n b¶n:
1/. s¬ ®å b¶n sµn:
_ XÐt tØ sè 2 c¹nh « b¶n :
L2 6.0
2.22 2
L1 2.7
-Xem b¶n lµm viÖc mét ph¬ng. Ta cã sµn sên toµn khèi b¶n dÇm.
-C¸c dÇm trôc 2,3 lµ dÇm chÝnh . C¸c dÇm däc lµ dÇm phô.
-§Ó tÝnh b¶n c¾t mét d¶i b¶n réng b= 1m, vu«ng gãc víi dÇm phô vµ xem nh mét dÇm
liªn tôc.
2/.Lùa chän kÝch thíc c¸c bé phËn:
a/. ChiÒu dµy b¶n: hb
-Víi b¶n dÇm lÊy:
D
L
m 1
D 0,8 1,4
chän D=1,2
m 30 35 chän
1,2
2700 92.5(mm)
hb
35
m =35
> hmin=60mm chän: hb=80 (mm).
b/.DÇm phô:
- Ldp = L2 = 6.0 (m), cha ph¶i nhÞp tÝnh to¸n .
- nhÞp tÝnh to¸n :
h dp
1
1
1
L dp (
)6000 500 375(mm)
m dp
12 16
chän: hdp=400(mm).
- bdp ( 1 1 )hdp ( 1 1 )400 200 100(mm) chän: bdp=200(mm).
2 4
2 4
-VËy kÝch thíc dÇm phô lµ: bdp x hdp =200 x 400 (mm).
c/. DÇm chÝnh:
- NhÞp dÇm chÝnh : Ldc =L3= 3. L1 =3 .2.7=8.1 (m).
1
1
1
L dc (
)6000 750 500(mm) chän: hdc=700 (mm).
m dc
8 12
1 1
1 1
( )h dc ( ).700 350 175 (mm) chän: bdc=300(mm).
2 4
2 4
thíc dÇm chÝnh lµ: b dc h dc =300 700(mm).
h dc
b dc
-VËy kÝch
3/. X¸c ®Þnh nhÞp tÝnh to¸n:
Lb Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
3
-NhÞp tÝnh to¸n cña b¶n:§o¹n b¶n sµn kª lªn têng Cb=120mm.
-NhÞp gi÷a: Lo=L1- bdp=2700 - 200=2500 (mm).
-NhÞp biªn:
L
0b
L1
Chªnh lÖch gi÷a c¸c
bdp
bt cb
200 340 120
=2490 (mm).
2700
2
2
2
2
2
2
nhÞp : Lo Lb 2500 2490 .100% 0.4% < 10%
Lo
2500
4/. T¶i träng trªn b¶n:
-Ho¹t t¶i tÝnh to¸n: pS= f,p .pc=1,2 4,5=5,4 (KN/m2).
-TÜnh t¶i tÝnh to¸n ®îc tÝnh theo c«ng thøc:gs = ( f,i i iÕt qu¶ tÝnh ghi vµo
b¶ng sau:
ST Líp CÊU T¹O
T
Träng lîng riªng
γi (kN/m3)
ChiÒu
dµy
δi
(mm)
TrÞ tiªu HÖ sè
chuÈn ®é tin
gsc
cËy
(kN/m2
f,i
0.20
1,2
TrÞ tÝnh to¸n
gs
(kN/m2)
0.45
1
G¹ch ceramic
25
15
2
V÷a lãt
B¶n BTCT
18
25
30
80
0.45
2.00
1,3
1,1
0.46
2.20
Líp tr¸t
18
15
0.36
1,3
0.35
3.46
3
4
Céng =
=> VËy gs= 3.46 (KN/m2).
Tæng t¶i träng t¸c dông lªn sµn: qS= (gs + ps).b = (3.46+5.4).1 =8.86 (kN/m).
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
4
5/. X¸c ®Þnh néi lùc trong b¶n sµn:
-Momen lín nhÊt ë nhÞp biªn:
Mmax = 1 qsL2b = 1 8.86 (2.490)2 =5.39 (kNm)
11
11
-M«men lín nhÊt ë gèi thø 2:
Mmin =- 1 qsL2O =- 1 8.86 2.500 2 =-5.03 (kNm)
11
11
M«men lín nhÊt ë c¸c nhÞp gi÷a vµ c¸c gèi gi÷a:
max
M min
1
16
1
8.86 ( 2.500) 2
16
=
qsL =
= 3.46 (kNm)
6/. tÝnh cèt thÐp:
-Bª t«ng cã cÊp ®é bÒn chÞu nÐn B15 : Rb = 8.5 MPa
-Cèt thÐp b¶n sµn sö dông lo¹i CI : Rs = 225 MPa
-Tõ c¸c gi¸ trÞ m«men ë nhÞp vµ gèi , gi¶ thiÕt a = 15 mm tÝnh cèt thÐp theo c«ng thøc
sau:
2
O
ho = h - a = 80 - 15 = 65 mm
m=
M
b
2
Rb .b.ho .
= 1 - 1 2
pl = 0.3 : TÝnh néi lùc theo s¬ ®å khíp dÎo
m
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
AS =
Gvhd: d¬ng quang hïng
. .Rb .b.ho
b
RS
KiÓm tra hµm lîng cèt thÐp:
A
S
mim = 0.05% b.h max =
o
TiÕt diÖn
Pl
b
.Rb
RS
= 0.37
8.5
225
= 1.4%
B¶ng tÝnh cèt thÐp cho b¶n sµn
M
AS
m
(kNm
(mm2/m ( %)
NhÞp biªn 5.39
Gèi 2 5.03
NhÞp gi÷a 3.46
,gèi gi÷a
0.15
0.14
0.096
0.16
0.15
0.10
392
368
245
Chän cèt thÐp
d
a
ASC
(mm) (mm (mm2/m)
0.5
8
130
419
0.52
8
130
321
0.36
6
120
25 .7
7/. Bè trÝ cèt thÐp:
* xÐt tØ sè :
Ta thÊy 1<
p
g
p
g
S
=
5.4
3.46
=1.56
S
S
3 =0.3 L0 =0.3 2500= 750 mm
S
Chän L0 = Lb = 750 mm
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
5
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
* §èi víi c¸c « b¶n cã dÇm liªn kÕt ë 4 biªn , vïng g¹ch chÐo h×nh díi ®©y ®îc gi¶m
20% lîng thÐp so víi kÕt qña tÝnhc.
a
c
b
d
e
a
b
1
d
4
b
d
c
c
a
VïNG GI¶M CèT THÐP
7
10
13
- AS = 0.8 235 =188mm2
Chän d6 a 140 (ASC=217mm2)
*Cèt thÐp cÊu t¹o chÞu m« men ©m däc theo c¸c gèi biªn vµ phÝa trªn dÇm chÝnh x¸c
®Þnh nh sau:
AS,CT
d 6a200
50% AS
gèi gi÷a = 0.5 235= 117.5 mm2 chän d6 a200 (ASC=141mm2)
*Cèt thÐp ph©n bè chän theo ®iÒu kiÖn sau:
2<
L 6000 2.2 < 3
L 2700
2
1
As,Pb 20%Ast =0.2
343 =68.6 mm2 chän d6 a300 (ASC=94mm2)
ChiÒu dµi ®o¹n neo cèt thÐp nhÞp vµo gèi tùa:
Lan =120 mm 10d
Bè trÝ cèt thÐp cho b¶n sµn nh hinh díi ®©y:
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
6
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
7
330
120
530
200
530
530
200
530
80
220
d6 a300 8
1950
60
330
50
d6 a200 3
d8 a140 1
d8 a140 4
1260
2135
d6 a110 4
1260
60
a
1950
d6 a110
d6 a110
2
2190
2
2190
mÆt c¾t a-a
330
120
530
200
530
530
200
530
80
220
d6 a300 8
1950
50
60
330
d6 a200 3
d8 a140 1
d8 a140 4
1260
2135
60
a
1950
d6 a140 4
d6 a140 2
1260
d6 a140
2190
2
2190
mÆt c¾t b-b
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
8
330
120
530
300
530
d6 a200
d6 a300
400
400
80
d6 a300
mÆt c¾t c-c
700
d6 a200
80
220
mÆt c¾t d-d
Bè trÝ cèt thÐp b¶n sµn
II/.TÝnh to¸n dÇm phô
1/. S¬ ®å tÝnh:
- DÇm phô lµ dÇm liªn tôc 3 nhÞp. Vµ ®îc tÝnh theo s¬ ®å khíp dÎo.
- DÇm chÝnh cã bdc=300 mm, chiÒu dµy têng b = 340 mm.
- §o¹n kª lªn têng cña dÇm phô: Cdp= 220(mm).
- NhÞp tÝnh to¸n lµ:
- NhÞp gi÷a: Lo=L2-bdc=6000 - 300=5700 (mm).
C
- NhÞp biªn: Lob L2 bdc t dp 6000 300 340 220 5.790(mm). .
2
2
Chªnh lÖch gi÷a c¸c nhÞp lµ:
2
2
2
2
Lb L0
5.790 5.7
100%
100% 1,55% 10%
Lb
5.790
400
700
330
220
5595
5800
300
5500
5800
300
5800
S¬ ®å x¸c ®Þnh nhÞp tÝnh to¸n cña dÇm phô
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
9
pdp
gdp
5500
5595
5500
S¬ ®å tÝnh to¸n cña dÇm phô
2/. T¶I träng t¸c dông lªn dÇm phô:
-Coi t¶i träng trªn dÇm lµ ph©n bè ®Òu theo chiÒu dµi : qdp= pdp+gdp.
- Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c dÇm ®Òu nhau b»ng L1=2.7 m nªn:
a) Ho¹t t¶i: pdp=ps.L1=5.4 2.7=14.58 (kN/m).
b) TÜnh t¶i: gdp=gl + g0
TÜnh t¶i do b¶n truyÒn xuèng: gl= gs.L1 = 3.46 2.7 = 9.31 (kN/m)
Träng lîng b¶n th©n dÇm phô: g0=
f ,g
bdp (hdp-hb)
bt
=1.1 25 0.2(0.4-0.08)=1.76(kN/m)
Tæng tÜnh t¶i: gdp=go+gl=1.76 + 9.31 = 9.03 (kN/m).
c) Tæng t¶i träng: qdp=gdp+pdp=9.31 + 14.58=23.9 (kN/m)
3/. Néi lùc:
a)BiÓu ®å bao momen
TØ sè:
p dp 14.58
1.57
g dp 9.31
Tung ®é t¹i c¸c tiÕt diÖn cña biÓu ®å bao momen tÝnh theo c«ng thøc :
M = qdp L2o (®èi víi nhÞp biªn Lo=Lob) víi ,k tra phô lôc 8
- KÕt qu¶ tÝnh to¸n tr×nh bµy trong b¶ng díi:
M«men ©m triÖt tiªu c¸c gèi tùa mét ®o¹n:
X1 = k Lob = 0.235 5.79= 1.36(m)
M«men d¬ng triÖt tiªu c¸ch mÐp gèi tùa mét ®o¹n:
*)§èi víi nhÞp biªn:
X2 = 0.15 Lob = 0.15 5.79 = 0.87(m)
*)§èi víi nhÞp gi÷a:
X3 =0.15 Lo = 0.15 5.7= 0.855(m)
M«men d¬ng lín nhÊt c¸ch gèi tùa biªn mét ®o¹n:
X4 = 0.425 Lob = 0.425 5.79=2.46
Tung ®é biÓu ®å bao m«men cña dÇm phô
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
NhÞp
Biªn
Thø 2
TiÕt
diÖn
0
1
2
0.425L0b
3
4
5
6
7
0.5L0
8
9
10
Gi÷a
Lo
(m)
5.79
qdpL2o
max
(kNm)
801.2
0.0000
0.0650
0.0900
0.0910
0.0750
0.0200
5.7
776.5
5.7
11
Gvhd: d¬ng quang hïng
-0.0715
-0.0266
-0.0038
0.0180
0.0580
0.0625
0.0580
0.0180
776.5
Mmax
(kNm)
0.0
52.08
72.11
72.91
60.09
16.02
min
Mmin
(kNm)
-57.29
-20.62
-2.98
13.98
45.04
48.53
45.04
13.98
-0.0008
-0.0206
-0.0625
0.0180
0.0580
45.04
0.5L0
0.0625
-0.65
-15.97
-48.53
13.98
12
10
48.53
2377
M
9 10
kNm
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
825
64.8
29
8
18.7
60.2 12.5
2750
7
64.8
825
6
18.7
840
5
35.3
4
21.48
3
80.55
2
96.66
97.7
1
69.81
0
76.8
1562
60.2 14.5
BiÓu ®å bao Lùc c¾t dÇm phô: Q(KN)
Tung ®é cña biÓu ®å bao lùc c¾t x¸c ®Þnh nh sau:
Gèi thø 1: Q1=0.4 qdp Lob = 0.4 23.9x5.79=55.35kN
Bªn tr¸i gèi thø 2: QT2 =0.6 qdp Lob = 0.6 23.9x5.79=83.02kN
Bªn ph¶i gèi thø 2 vµ bªn tr¸i gèi thø 3:
Qp2 = QT3 = QP3 = 0.5 qdp Lo = 0.5 23.9x5.79=69.19kN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
94.3
94.3
76.7
94.3
115
q
11
kN
4/. tÝnh to¸n cèt thÐp däc:
Bª t«ng cã cÊp ®é bÒn B15: Rb =8.5 MPa ; Rbt = 0.75 MPa
Cèt thÐp däc cña dÇm sö dông lo¹i CII : Rs = 280 MPa
Cèt ®ai sö dông lo¹i CI : RSW = 175 MPa
a) Cèt däc
*)T¹i tiÕt diÖn ë nhÞp
T¬ng øng víi gi¸ trÞ m«men ,b¶n c¸nh chÞu nÐn , tiÕt diÖn tÝnh to¸n lµ tiÕt diÖn ch÷ T
Víi
/
6 h f 6 80 480mm
Sf 1 ( ) 1 (2700 200) 1250mm
L1 bdp 2
2
1
1
( L2 bdc ) (6000 300) 950mm
6
6
Chän Sf = 480mm
ChiÒu réng b¶n c¸nh
b/f =bdp + 2Sf = 200 + 2 480 = 1160mm
Kich thíc tiÕt diÖn ch÷ T ( b/f = 1160; h/f = 80 ;b= 200 ; h = 400mm)
X¸c ®Þnh vÞ trÝ trôc trung hoµ :
GØa thiÕt a = 45 mm ho = h - a = 400 - 45 = 355 mm
Mf =
/
hf
ho 2
b
Rbb'fh'f
= 8.5 103 1.16 0.08 0.355
= 248 kNm
2
NhËn xÐt : M < Mf nªn trôc trung hoµ qua c¸nh , ta tÝnh cèt thÐp theo tiÕt diÖn ch÷
nhËt b'f hdp = 1160 400 mm
*) T¹i tiÕt diÖn ë gèi:
0.08
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
12
T¬ng øng víi gi¸ trÞ m«men ©m , b¶n c¸nh chÞu kÐo , tÝnh cèt thÐp theo tiÕt diÖn ch÷
nhËt bdp hdp = 200 400 mm
480
200
400
80
400
1160
200
480
a)TiÕt diÖn ë nhÞp
b)TiÕt diÖn ë gèi
TiÕt diÖn tÝnh cèt thÐp dÇm phô
B¶ng tÝnh cèt thÐp cho dÇm phô
TiÕt diÖn
NhÞp biªn
(1160 40
0)
Gèi 2
(200 400
)
NhÞp gi÷a
(1160 40
0)
Gèi 3
(200 40
0)
M
(kNm)
m
72.91
0.059
0.061
57.29
0.267
48.53
48.53
Chän cèt thÐp
753.0
(%)
0.8
Chän
3d18
ASC(mm2)
763
0.318
682.2
0.7
2d18+1d14
663
0.039
0.040
496.0
0.5
2d18
509
0.227
0.260
558.9
0.6
1d18+2d14
562
KiÓm tra hµm lîng cèt thÐp:
A
= 0.05%
b h
S
min
As
(mm2)
o
R
R
b
max= pl
S
b
= 0.37
8.5
280
= 1.1%
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
1d18
gèi B
4
7
5
2d14
6
4 2d18
3 2d14
2d18
2
1 1d18 nhÞp biªn
2d18
1d18
1d14
2d18
nhÞp gi÷a
13
2
8
gèi C
b) Cèt ngang:
TÝnh cèt ®ai cho tiÕt diÖn bªn tr¸i gèi 2 cã lùc c¾t lín nhÊt Q = 83.02 kN
KiÓm tra ®iÒu kiÖn tÝnh to¸n:
b3(1+f +n)bRbtbho
= 0.6 (1+ 0 + 0) 0.75.103 0.2 0.355 = 31.95 kN
Q > b3(1+f +n)bRbtbho
Bªt«ng kh«ng ®ñ chÞu c¾t cÇn tÝnh cèt ®ai chÞu lùc c¾t
Chän cèt ®ai d6 ( aSW = 28 mm2 ) sè nh¸nh cèt ®ai n = 2
X¸c ®Þnh bíc cèt ®ai :
2
4 (1 ) Rbt bh0
b2
f
n
b
St t =
RSWnasw
2
Q
=
smax
sct
4 2 (1 0 0) 200 0.75 355 2
83.02.10
(1 ) R
=
3 2
b4
n
Q
b
bt
2
bh0
175 2 28 = 215.02 mm
2
= 1.5 (1 0) 0.75 3200 355 = 341.55 mm
83.02.10
h 400
133mm
3 3
500mm
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
14
Chän s =130 mm bè trÝ trong ®o¹n L ®o¹n ®Çu dÇm
4
KiÓm tra :
E na sw
21.10 4
2 28
1 5
=
3
bs
200 130
23.10
b
w1 =1+ 5 ES
1.009 1.3
b1 = 1- bRb = 1- 0.01 8.5 = 0.915
0.3w1b1bRbbho
= 0.3 1.009 0.915 8.5.103 0.2 0.355 = 167 kN
Q < b3(1+f +n)bRbtbho
VËy dÇm kh«ng bÞ ph¸ ho¹i do øng suÊt nÐn chÝnh
§o¹n dÇm gi÷a nhÞp :
3h 3 400
300mm
sct 4
4
500mm
Chän s = 300 mm bè trÝ trong ®o¹n L ë gi÷a dÇm
2
-Chän chiÒu dµy líp bªt«ng b¶o vÖ cèt thÐp däc ao,nhÞp = 25 mm vµ ao,gèi = 40 mm
-Kho¶ng c¸ch th«ng thuû gi÷a 2 thanh thÐp theo ph¬ng chiÒu cao dÇm t = 30 mm
- Víi ath =
A .x
A
si
i
si
-ho.th =h - ath
-Kh¶ n¨ng chÞu lùc :
R A
s
s
2
- R bh m = M mbRbbh oth
b b
oth
B¶ng tÝnh kh¶ n¨ng chÞu lùc cña dÇm phô
TiÕt diÖn
Cèt thÐp
AS
ath
hoth
{M}
m
mm2) (mm mm
kNm
NhÞp biªn
3d18
753
47
353
0.061 0.059 100.1
C¾t 2d18 cßn 1d18
817
42
358 0.065 0.063 79.2
1160 400
Gèi B
3d18+2d14
682.2
200 400 C¾t 1d18 cßn 2d18 +2d14 496
C¾t 2d14 cßn 2d18
509
NhÞp G÷a
2d18+1d14
558.9
1160x400
C¾t 1d14 cßn 2d18
509
Gèi C
3d18
763
C¾t 1d18 cßn 2d18
509
200 400
5)X¸c ®Þnh tiÕt diÖn c¾t lý thuyÕt
62
66
49
34
34
49
49
338
334
351
366
366
351
351
0.318
0.040
0.238
0.260
0.04
0.358
0.238
0.267
0.039
0.21
1119
0.227
0.038x
0.3
0.21
75
61.1
44
66.2
51.2
62
44
M
(%)
2.1
-1.9
2
-2.5
+)T¹i nhÞp biªn (1160 x 400 mm)
- )C¾t1d18 thanh sè 1 : bªn tr¸i
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
69.81
79.2
96.66
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
15
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 96.66 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =79.2 kNm
96,66 69,81
24( kN )
§é dèc i =
1,119
x =
96,66 79,2
0,728m 728mm
24
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 24.10 3
5 18 380mm
2 33
ChiÒu dµi thùc:
Z = 728 + 380 =1108 mm
-) C¾t1d18 thanh sè 1 : bªn ph¶i
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 80.55 kNm
1119
x
21.48
79.2
80.55
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =79.2 kNm
80,55 21,48
52.8( kN )
§é dèc i =
1,119
x =
80,55 79,2
0,03m 30mm
52,8
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 52,8.10 3
5 18 370mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 30 + 370 =400 mm
1119
x
-)C¾t2d14 thanh sè 3 : bªn tr¸i
51.2
69.81
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
16
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 69.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =51.2 kNm
69,8
§é dèc i = 1,119 62,4(kN )
x =
69,8 51,2
0.3m 300mm
62,4
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 62,4.10 3
5 14 400mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 300 + 400 =700 mm
-) C¾t2d14 thanh sè 3 : bªn ph¶i
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 80.55 kNm
1119
x
51.2
21.48
80.55
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =51.2 kNm
80,55 21,48
52,8( kN )
§é dèc i =
1,119
x =
80,55 51,2
0,555m 555mm
52,8
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 52,8.10 3
5 14 350mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 555 + 350 =905 mm
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
*)T¹i tiÕt diÖn Gèi B (200 x 400mm)
17
76.8
61.1
1562
x
-C¾t 1d18 thanh sè 5 Bªn tr¸i:
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 76.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =61.1 kNm
76,8
§é dèc i = 1,562 49( kN )
x =
76,8 61,1
0,32m 320mm
49
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 49.10 3
5 18 350 mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 320 +350 =670 mm
76.8
-C¾t 1d18 thanh sè 5 Bªn ph¶i:
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 76.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =61.1 kNm
76,8 35,3
37,73( kN )
§é dèc i =
1,100
x =
61.1
35.3
76,8 61,1
0,415m 415mm
37,73
x
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 37,73.10 3
5 18 290 mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 415 +290
=705 mm
-C¾t 2d14
Momen t¹i tiÕt
Momen t¹i tiÕt
§é dèc i =
1100
76.8
44
thanh sè 6 Bªn tr¸i:
diÖn Mtd = 76.8 kNm
diÖn c¾t Mtd c¾t =44 kNm
76,8
49( kN )
1,562
76,8 44
0,67m 670mm
49
x =
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
x
1562
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
18
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 49.10 3
5 18 350 mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 670 +350 =1020 mm
-C¾t 2d14 thanh sè 6 Bªn ph¶i:
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 76.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =44 kNm
76,8 35,3
37,73( kN )
§é dèc i =
1,100
x =
76.8
44
76,8 44
0,870m 870mm
37,73
35.3
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 37,73.10
5 18 290 mm
2 75,4
3
ChiÒu dµi thùc:
Z = 870 +290 =1160 mm
x
+)T¹i tiÕt diÖn NhÞp Gi÷a ( 1160 x 400 mm)
-C¾t 1d14 thanh sè 7 Bªn tr¸i:(Bªn ph¶i lÊy
®èi xøng )
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 60.2 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =51.2 kNm
60,2 18,7
37,73( kN )
§é dèc i =
1,100
x =
60,2 51,2
0,238m 238mm
37.73
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 37,73.10 3
5 18 290 mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 238 +290 =528m
*)T¹i tiÕt diÖn Gèi C (200 x 400mm)
-C¾t 1d18 thanh sè 8:
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 64.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =44 kNm
64,8 29
§é dèc i = 1,100 32,5(kN )
x =
64,8 44
0,64m 640mm
32,5
1100
1100
x
18.7
51.2
60.2
44 64.8
29
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 32,5.10 3
5 18 260mm
2 75,4
x
ChiÒu dµi thùc:
Z = 640 +260 =900 mm
6)KiÓm tra neo, nèi cèt thÐp
1100
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: d¬ng quang hïng
19
NhÞp biªn bè trÝ 3d18 + 2d14 cã As = 1071 mm2 neo vµo gèi 2d18 cã As = 509 mm2 >
1
1071 = 357 mm2 .
3
tÝnh dÇm chÝnh
1.S¬ ®å tÝnh:
-DÇm chÝnh lµ dÇm liªn tôc 4 nhÞp.
-KÝch thíc dÇm bdc.hdc = 300 700 (mm).
- KÝch thíc cét bc = bdc =300 (mm).
-§o¹n dÇm chÝnh kª lªn têng b»ng chiÒu dµy têng: Sd = bt=330(mm).
-NhÞp tÝnh to¸n: kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c trôc cét.L = 3. L1 = 3.1,95 m = 5,85 (m)
-DÇm chÝnh ®îc tÝnh theo s¬ ®å ®µn håi:
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
1950
1
Gvhd: d¬ng quang hïng
1950
5850
1950
1950
1950
5850
4
p
p
g
g
20
1950
p
7
p
g
1950
g
S¬ ®å tÝnh to¸n cña dÇm chÝnh
2.X¸c ®Þnh t¶i träng:
- Ho¹t t¶i tËp trung: P=pdp.L2=25,74 . 5,8 = 149.2(kN)
-Träng lîng b¶n th©n dÇm ®a thµnh c¸c lùc tËp trung (kÓ ®Õn c¶ líp v÷a tr¸t):
G0= f,g bt bdc S0
S0 = ( h - hb )L1- ( hdp - hb)bdp = (0.7- 0.08)1.95 - ( 0.4 - 0.08)0.2 = 1.145(kN)
G0 = 1.1 25 0.3 1.145 = 9.45 (kN)
-TÜnh t¶i do dÇm phô truyÒn vµo:
G1=gdp.L2 = 8.585 5.8 = 49.8 ( kN)
-TÜnh t¶i tÝnh to¸n: G=G1+G0= 49.8 + 9.45 =59.2(kN).
3.TÝnh vµ vÏ biÓu ®å Bao m« men:
*a)C¸c trêng hîp ®Æt t¶i :
g
g
g
g
g
g
p
g
g
p
(a)
mg
1
2
3
p
4
p
5
6
7
(b)
mp1
SVTH: nguyÔn ®×nh huÊn – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng - ĐHKTHN
- Xem thêm -