Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
1
CHÆÅNG 10. TÊNH TOAÏN HÃÛ THÄÚNG NHIÃN LIÃÛU DIESEL
10.1. Tênh toaïn båm cao aïp:
10.1.. Læåüng nhiãn liãûu cung cáúp cho mäüt xylanh trong mäüt chu trçnh cäng
taïc :
Vx
N ex .g e
60nk. nl
(10-1)
Trong âoï :
Nex
: Cäng suáút 1 xylanh (KW)
ge
: Suáút tiãu hao nhiãu liãûu (g/KW.h)
n
: Säú voìng quay cuía truûc khuyíu (V/ph)
k
: Hãû säú kyì : k = 0,5 (âäüng cå 4 kyì); k = 1
(âäüng cå 2 kyì)
: Khäúi læåüng riãng cuía nhiãn liãûu (g/cm 3)
nl
Cäng suáút âaût cæûc âaûi : Ne max tàng 10% . Ne hay Ne max
= 1,1 Ne
Suáút tiãu hao nhiãn liãûu luïc N e max tàng lãn (1,05 1,1) %
ge, tæïc laì:
ge
Ne max
= (1,05 1,1) ge
10.2.. Læåüng nhiãn liãûu cung cáúp cho mäüt xylanh trong mäüt chu trçnh cäng
taïc åí chãú âäü Ne max :
V' x
1,1.N ex .(1,05 1,1)g e
;
60nk. nl
(10-2)
10.3.. Haình trçnh coï êch låïn nháút cuía båm cao aïp :
he
Vx'
.f
(10-3)
0,8 0,85
hiãûu suáút cuía båm cao
aïp
fp
dp2
4
tiãút diãûn
ngang cuía piston båm
cao aïp
H×nh 10-1 S¬ ®å tÝnh piston b¬m cao ¸p
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
2
dp - âæåìng kênh piston båm cao aïp
10.4.. Haình trçnh täøng cäüng cuía båm cao aïp :
h
VX' V1 V2 V3
. fp
Trong âoï :
V1 : Âäü tàng thãø têch nhiãn liãûu do giaîn nåí trong quaï
trçnh tæì luïc bàõt âáöu båm cho âãún luïc bàõt âáöu phun.
V2 : Âäü tàng thãø têch do giaîn nåí âæåìng äúng
V3 : Thãø têch nhiãn liãûu thoaït tråí vãö khoang cæía
naûp
Âàût : V = Vx’ + V1 + V2 + V3 = ’ . Vx
Giaï trë ’ phuû thuäüc vaìo loaûi båm cao aïp ’ = 2 3,5
Haình trçnh täøng cäüng cuía piston båm cao aïp :
h
'.Vx
V
fp
fp
10.5.. Âæåìng kênh piston båm cao aïp :
dp
3
4V
Trong âoï :
h
dp
= 0,5 1,2
10.6.. TÝnh to¸n van cao ¸p:
Van cao ¸p ph¶i cã ®ñ tiÕt diÖn lu
th«ng ®Ó gi¶m trë lùc. TiÕt diÖn lu th«ng qua
mÆt c«n (mÆt lµm viÖc) cña van lo¹i nÊm.
f v . h v d v h v sin sin
2
hv - Hµnh tr×nh n©ng cã Ých cña van,
dv - §êng kÝnh nhá cña mÆt c«n,
- Gãc mÆt c«n (mÆt lµm viÖc).
Khi thiÕt kÕ cã thÓ chän theo mèi quan
hÖ gi÷a tiÕt diÖn lu th«ng cña van fv vµ tiÕt
diÖn lu th«ng cña ®êng èng cao ¸p f®:
H×nh 10-2 S¬ ®å tÝnh to¸n van cao ¸p
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
3
fv = (1,5 2,5)f®
§êng kÝnh trong cña ®êng èng cao ¸p cã thÓ x¸c ®Þnh gÇn ®óng:
d® =
dp
4,5 6
dp - §êng kÝnh piston b¬m cao ¸p.
Víi van cao ¸p cã vµnh gi¶m ¸p: ThÓ tÝch nhiªn liÖu do vµnh gi¶m ¸p hót cña
®êng èng cao ¸p (cm3):
d 2
Vh d h h p h . n V
4
Trong ®ã:
hh - Hµnh tr×nh cña vµnh gi¶m ¸p,
ph - ¸p suÊt ®êng èng cao ¸p bÞ gi¶m
n - HÖ sè chÞu nÐn cña nhiªn liÖu,
V - ThÓ tÝch nhiªn liÖu trong èng cao ¸p vµ èng dÉn cña vßi phun.
Khi thiÕt kÕ ph¶i chän hµnh tr×nh toµn bé cña van cao ¸p h nh»m ®¶m b¶o
tiÕt diÖn lu th«ng cÇn thiÕt.
h = hv + hh
Van cao ¸p kh«ng cã vµnh gi¶m ¸p: hh = 0 vµ h = hv.
Hµnh tr×nh toµn bé cña van cao ¸p ®îc giíi h¹n b»ng mét chèt t×. NÕu h lín
qu¸ so víi yªu cÇu sÏ lµm t¨ng øng suÊt ®éng cña lß xo van, lµm t¨ng mµi mßn ®Õ
van.
10.2. Tênh toaïn voìi phun:
10.1.. TiÕt diÖn lu th«ng fk:
fk = . x k d x .sin
k
x k .sin 2 k .cos k
2
2
2
Trong ®ã:
dx = d1 Khi kh«ng cã lç trªn mÆt tú
dx = d2 Khi cã lç phun trªn mÆt tú.
MÆt c«n víi gãc k = 600 ®îc sö dông cho
hÇu hÕt c¸c vßi phun hiÖn nay, v× víi gãc ®ã vßi
phun rÊt kÝn khÝt vµ lµm t¨ng tiÕt diÖn lu th«ng thùc
tÕ cña vßi phun.
Tû sè
fk
trong kho¶ng 2,5 3,5:
fl
H×nh 10-3 S¬ ®å tÝnh to¸n vßi phun
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
+ NÕu
fk
< 1,5: G©y søc c¶n phô ¶nh hëng xÊu tíi chÊt lîng phun,
fl
+ NÕu
fk
> 3,5 : Lµm t¨ng kÝch thíc cña vßi phun.
fl
4
TiÕt diÖn h×nh vµnh kh¨n fv = d 2k d 12
4
TiÕt diÖn th©n kim phun fk = d 2k
4
Tû sè :
fv
. Trong c¸c vßi phun kÝn hiÖn nay = 0,32 0,82. NÕu nhá
fk
sÏ lµm gi¶m phô t¶i t¸c dông lªn lß xo vßi phun t¨ng tiÕt diÖn lu th«ng, nhng sÏ lµm
gi¶m ¸p suÊt khi kim phun b¾t ®Çu tú lªn ®Õ.
§êng kÝnh vµ ®é n©ng kim phun cã quan hÖ mËt thiÕt, ®ång thêi quan hÖ tíi
tiÕt diÖn lu th«ng cña vßi phun. Lîng nhiªn liÖu cung cÊp cho chu tr×nh cµng t¨ng th×
®êng kÝnh cña kim phun ph¶i t¨ng.
Hµnh tr×nh n©ng kim phun giíi h¹n trong kho¶ng 0,3 1,1 mm.
10.2.. Täúc âäü lyï thuyãút cæûc âaûi cuía tia nhiãn liãûu phun ra tæì voìi phun:
2g(p p z ).10 4
W
nl
'
Trong âoï :
p : AÏp suáút træåïc läù phun luïc täúc âäü trung bçnh cuía
pittäng Cm (max)
pZ : AÏp suáút trong xylanh taûi thåìi âiãøm phun nhiãn liãûu
Âäúi våïi âäüng cå täúc âäü tháúp :
P = 32 - 40
MN
(320 400 KG/cm2)
m2
Âäúi våïi âäüng cå täúc âäü cao :
P = 45
MN
(450 KG/cm2)
m2
= 0,8 0,9 - Hãû säú täúc âäü
Âäúi våïi buäöng chaïy thäúng nháút :
W ‘ = 250 350 (m/s)
10.3.. Xaïc âënh diãûn têch tiãút diãûn läù phun :
AÏp duûng phæång trçnh doìng liãn tuûc cuía nhiãn liãûu
trong hãû thäúng:
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
5
. F . W ‘ = f . C(max)
Ruït ra :
F
f . C (max)
W'
Trong âoï :
= 0,7 0,85 - Hãû säú thàõt doìng cuía läù phun.
F - Täøng diãûn têch tiãút diãûn caïc läù phun.
10.4.. Âæåìng kênh läù phun :
4F
i
do
10.5.. Kiãøm tra caïc thäng säú loì xo voìi phun
Diãûn têch chëu taïc duûng cuía aïp suáút nhiãn liãûu âãø
náng kim phun
S
2
(d t dk2 )
4
Loì xo chëu phuû taíi khi aïp suáút nhiãn liãûu p0 =
230kG/cm2
P1 = p0 . S = 230. 0,186 = 43kG
ÆÏng læûc loì xo trãn 1mm coï âäü biãún daûng laì
p
1000 4
id3
Trong âoï :
d = âæåìng kênh loì xo
= âæåìng kênh dáy loì xo
i = säú voìng loì xo laìm viãûc
Âäü xiãút ban âáöu cáön thiãút cuía loì xo :
h0
p1
p'
Læûc låïn nháút taïc duûng lãn loì xo khi måí kim phun :
P2 = p (h0 + h1 )
Trong âoï : h1 - haình trçnh kim phun låïn nháút
Phuû taíi cho pheïp låïn nháút
Âäúi våïi loì xo laìm bàòng váût liãûu theïp caïcbon
P 7,86
3
d
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
6
Âäúi våïi theïp håüp kim seî laì :
P 11,8
3
d
Chiãöu daìi loì xo khi måí kim phun :
l1 = i + ie
Trong âoï : e = 2mm Khe håí nhoí nháút giæîa caïc voìng
loì xo
Chiãöu daìi loì xo khi âoïng kim phun :
l2 = l1 + h1
Chiãöu daìi loì xo åí traûng thaïi tæû do :
l3 = l2 + h0
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
II.
7
AÏP DUÛNG ÂÃØ TÊNH TOAÏN :
Vê duû : Cho biãút caïc säú liãûu cuía mäüt âäüng cå âiãden
gäöm :
Nc
= 400 (ml)
N
= 850 (V/f)
ge
= 0,177 (KG/ml . h)
1
= 0,875 (g/cm3)
i
=6
k
= 0,5
Tênh caïc kêch thæåïc cå baín cuía båm cao aïp vaì voìi
phun :
1.
Læåüng nhiãn liãûu cung cáúp cho 1 xylanh trong mäüt chu
Ne . g e
400 .177
Vx
60 i n k 60 . 6 .850 . 0,5 . 0,875
trçnh cäng taïc :
2.Tênh toaïn åí chãú âäü cäng suáút âaût cæûc âaûi
1,1N e .1,05 . .177
0,612cm 3
60 . 6 . 850 . 0,5 . 0,875
V 'x
h
d
3.
Choün
4.
Âæåìng kênh pit täng båm cao aïp :
d=
5.
3
= 0,8 vaì ’ = 3,5
4 . ' Vx
4 . 3,5 . 0,53
3
= 1,5 cm
3,24 . 0,8
Haình trçnh pittäng båm :
h = d = 0,8 . 1,5 = 1,2 cm
6.
Tiãút diãûn ngang cuía pit täng båm :
d 02 3 .14 .1,5 2
f=
= 1,77 cm2
4
4
7.
Choün :
- Âæåìng kênh trong cuía äúng cao aïp d t = 0,25 cm vaì
chiãöu daìi äúng l = 66 cm
- AÏp suáút cuía båm låïn nháút taûi thåìi âiãøm båm
p = 500 KG/cm3.
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
8
- AÏp suáút nhiãn liãûu trong buäöng voìi phun, khi náng kim phun
p = 230 KG/cm2
- Kêch thæåïc voìi phun :
theo (H.1)
p liãûu
2
AÏp suáút nhiãn
âoïng kim phun :
(d12 dkhi
2)
8.
4
22
p1 = p (0
,6d
0,35 2 )
p1 =
4
1
2
= 152 KG/cm
4 2
0,6
Thãø têch nhiãn4 liãûu trong båm khi pittäng åí vë trê giåïi
9.
haûn.
Choün : Vb = 5 . Vx = 5 . 0,53 = 2,65 cm3
Thãø têch Vb phuû thuäüc vaìo: kãút cáúu; thãø têch dæ
khäng táûn duûng hãút khäng gian; vë trê âàût van. V b = (5
10) Vx
10. Thãø têch nhiãn liãûu täøng cäüng cuía hãû thäúng cao aïp
åí thåìi âiãøm bàõt âáöu haình trçnh båm.
V1 = Vb + Ve = Vb
cm
3
d l2 l
3 .14 . 0,25 2
2,65
66 5,89
+
4
4
Trong âoï :
cao aïp.
dl2 . l
Ve =
- Thãø têch nhiãn liãûu trong âæåìng äúng
4
11. Thãø têch nhiãn liãûu trong xylanh båm cao aïp åí thåìi
âiãøm båm luïc maì âäüng cå âaût cäng suáút âënh mæïc.
V2 = Vb - Vx = 2,65 - 0,53 = 2,12 cm3
Khi pittäng dëch chuyãøn, nhiãn liãûu taûi âiãøm bàõt âáöu
haình trçnh båm ngay sau khi âoïng cæía naûp trãn xylanh båm
hoàûc van naûp, bàõt âáöu neïn nhiãn liãûu coï thãø têch V b âãún
aïp suáút p1 = 152 KG/cm2 bàòng aïp suáút dæ trong âæåìng äúng
vaì trong voìi phun. Khi âaût âãún aïp suáút naìy, van giaím aïp
âæåüc måí ra.
Sæû thay âäøi thãø têch khi tàng aïp suáút trong båm âãún
152 KG/cm2 seî laì:
V1’ = p1 Vb = 7,7 . 10-5 . 152 . 2,65 = 0,0309 cm3
Trong âoï :
= 7,7 . 10
-5
(
cm 2
) - Hãû säú neïn thãø têch
KG
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
9
12. Sæû chuyãøn dëch pittäng båm tæång æïng våïi sæû thay
âäøi thãø têch V1’ = 0,0309 cm2
V1'
0,0309
h =
= 0,0175 cm
f
1,77
’
Khi pit täng tiãúp tuûc chuyãøn dëch aïp suáút nhiãn liãûu
seî tàng lãn vaì luïc p = 230 KG/cm2 kim phun âæåüc náng lãn.
Sæû thay âäøi thãø têch nhiãn liãûu do tàng aïp suáút tæì p 1 âãún
p seî laì :
V1’’= (p-p1)(V1-V1’)= 7,7 .10-5 (230 - 152) (5,89 0,0309)= 0,0352cm3.
Thãø têch thay âäøi V1’’ tæång æïng våïi âäü dëch chuyãøn
pit täng :
h’’ =
V1''
0,0352
= 0,0199 cm
f
1,77
13. Âäü dëch chuyãøn pittäng, tæì thåìi âiãøm âoïng cæía naûp
âãún luïc nhàõc kim phun :
h = h’ + h’’ = 0,0175 + 0,0199 = 0,0374 cm
14. Sæû thay âäøi thãø têch trong xylanh båm, do tàng aïp
suáút tæì thåìi âiãøm náng kim phun âãún luïc âaût aïp suáút p b =
500 KG/cm2.
V1’’’ = pb V2 = 7,7 . 10-5 . 2,12 = 0,0817 cm3.
15. Haình trçnh coï êch cuía pittäng båm cao aïp æïng våïi thãø
têch täøng cäüng cuía båm
:
'''
h1 =
Vx V
f
0,53 0,0817
1,77
= 0,345 cm
16. Haình trçnh coï êch cuía båm cao aïp, khi coï vaình giaím aïp
trãn van giaím aïp :
'''
he =
Vx V
Trong âoï :
f
Vk
0,53 0,0817 0,08
1,77
= 0,39 cm
VK = 0,08 cm3 - thãø têch cuía vaình giaím aïp.
17.
Hãû säú cung cáúp
cuía båm nhiãn liãûu :
'' '
b = 1 -
V1 VK
0,0817 0,08
1
= 0,766
fp . h e
1,77 . 0,39
18. Khi âäüng cå âaût cäng suáút cæûc âaûi thãø têch nhiãn
liãûu åí thåìi âiãøm càõt cung cáúp :
V2’ = Vb - Vx = 2,65 - 0,612 = 2,038 cm3
19. Âäü thay âäøi thãø têch nhiãn liãûu V 2’ khi aïp sáút pb = 500
KG/cm3
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
10
V11’’’ = p6 V2’ = 7,7 . 10-5 . 500 . 2,038 = 0,0785 cm3
20.
Haình trçnh coï êch khi thãø têch thay âäøi V11’’’
''
Vx' '11
0,612 0,0785
= 0,39 cm
f
1,77
h1’ =
21.
Haình trçnh coï êch khi coï vaình giaím aïp trãn van giaím aïp
’’
h
22.
1
'''
Vx1 V11
VK
0,612 0,0785 0,08
0,435 cm
=
f
1,77
Hãû säú cung cáúp ''cuía
båm :
'
b . n = 1 -
V11 VK
f .h
''
1
1
0,0785 0,08
= 0,794
1,77 . 0,435
Sau khi càõt, trong båm nhiãn liãûu seî tiãúp tuûc chaíy ra
tæì voìi phun cho âãún luïc khi maì aïp suáút cuía noï khäng giaím
âæåüc næîa vaì bàòng p = 152 KG/cm 2, kim phun âæåüc âoïng
laûi, täúc âäü loüt nhiãn liãûu giaím dáön. Hiãûn tæåüng naìy laìm
aính hæåíng xáúu âãún sæû phun nhiãn liãûu. Âãø giaím loüt
nhiãn liãûu trong giai âoaûn naìy, cáön thiãút laìm sao cho thãø
têch toaìn hãû thäúng cao aïp laì nhoí nháút.
23. Læåüng nhiãn liãûu chaíy ra tæì voìi phun trong haình trçnh
coï êch cuía båm cao aïp (h’1).
V3
= f (h’1 - h) - (pb - p) V4 =
= 1,77 (0,39 - 0,0374) - 7,7.10 -5 (500 - 230).
5,578 = 0,509 cm3
Trong âoï :
V4 = V1 - 0,5 . f (h - h) = 5,89 - 0,5 . 1,77 (0,39 - 0,0374)
= 5,578 cm3
Thãø têch trung bçnh cuía hãû thäúng cao aïp trong giai
âoaûn phun nhiãn liãûu vaìo xylanh.
24. Læåüng nhiãn liãûu phun ra tæì voìi phun sau khi âaî ngæìng
cung cáúp vaì âoïng kên van cao aïp.
Vx = Vx - V3 = 0,530 - 0,509 = 0,021 cm3
Hãû säú cung cáúp nhiãn liãûu cuía hãû thäúng
V
0,509
3
= V 0,625 0,814
5
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
11
Trong âoï :
V3 = 0,509 cm3 - Læåüng nhiãn liãûu do båm cao aïp cung
cáúp âãø phun vaìo buäöng chaïy.
V5 = f (h - h) = 1,77 (0,39 - 0,0374) = 0,625 (cm3)
Læåüng nhiãn liãûu do pit täng båm cao aïp cung cáúp cuîng
trong mäüt haình trçnh coï êch.
26.
Täúc âäü lyï thuyãút âæåüc phun ra tæì läù phun :
W0 =
Trong âoï :
f . C max
1,77 .1,25
370 (m/s)
F
0,7 . 0,843
Cmax = 1,25 (m/s) - Choün täúc âäü træåüt cuía pit täng båm
cao aïp
F=
d 20
3,14 . 0,36
.Z
. 8 = 0,843 mm2
4
4
Täøng diãûn têch tiãút diãûn caïc läø phun
= 0,7
Hãû säú thàõt doìng
Z =
Säú läø phun
8
d0 = 0,36mm - âæåìng kênh läø phun
27. AÏp suáút dæ trong voìi phun, æïng våïi täúc âäü lyï thuyãút
cuía nhiãn liãûu phun ra :
pd = 10-4 .
28.
875
W02 10 4 .
370 2 611
2g
2 . 9,81
KG/cm2
Täúc âäü phun thæûc tãú cuía nhiãn liãûu tæì läù voìi phun :
f .C
1,77 . 1,25
max
W0’ = . F 0,814 0,7 . 0,843 = 304 (m/s)
29. AÏp suáút dæ cuía nhiãn liãûu trong voìi phun åí thåìi âiãøm
tæång æïng våïi täúc âäü phun thæûc tãú.
pd’ = 10-4
875
W012 10 4
304 2
2g
2 . 9,81
412 KG/cm2
30. AÏp suáút thæûc tãú cuía nhiãn liãûu trong voìi phun åí thåìi
âiãøm càõt nhiãn liãûu, nãúu nhæ ta choün aïp suáút trong xylanh
âäüng cå luïc âoï laì 64 KG/cm2.
p2 = pd’ + pZ = 412 + 64 = 476 KG/cm2
31. Âäü giaím aïp suáút trong âæåìng äúng cao aïp. Aïp duûng
cäng thæïc cuía Bladius.
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
pr =
12
0,316 . . l . We2
10 4 d tr . 2g 4 R e
Trong âoï :
We . d tr
36,7 . 2,5 .10 3
Re =
= 4600
j
0,2 . 10 4
J: hãû säú âäü nhåït âäüng hoüc cuía nhiãn liãûu , J =
0,2.10-4 m2/s
f
1,77
We = f Cmax = 0,814 0,0491 . 1,25 = 36,7 m/gi - täúc
tr
âäü nhiãn liãûu trong âæåìng äúng cao aïp
Ftr =
Váûy :
d 2tr
3,14 . 0,25 2
= 0,0491 cm2
4
0,3164. 875 . 660 . 36,72
pr =
= 40 KG/cm2
10 4 . 2,5 . 2 . 9,81. 4 4600
32. AÏp suáút låïn nháút trong båm cao aïp åí thåìi âiãøm ngæìng
cáúp.
pmax = p2 + pr = 476 + 40 = 516 KG/cm2
33.
Xaïc âënh âäüng hoüc cuía pit täng båm cao aïp
Càn cæï âæåìng cong cuía tám con làn cuía con con âäüi s =
f (), H2
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
13
Täúc âäü cuía pit täng trãn âoaûn 1 parabol tàng tuyãún
tênh tæì C = 0 âãún C = Cmax
Trãn âoaûn 2 cuía parabol täúc âäü pit täng giaím tuyãún
tênh tæì Cmax âãún C = 0
Haình trçnh âoaûn 1 : coï daûng barabol
S1 = k1 2
Haình trçnh âoaûn 2 coï daûng âæåìng cong theo phæång
trçnh :
S2 = H - k2 ( - )2
Trong âoï :
k1, k2 - tham säú
- goïc quay cuía truûc båm cao aïp
- goïc quay cuía truûc cam tæång æïng våïi toaìn bäü
haình trçnh H cuía båm cao aïp.
Täúc âäü cuía pit täng åí giai âoaûn 1 cuía barabol
ds 1 d
ds 1
Do
ds 1
C = dt d . dt d = . 2k1 1 = 12 k1 n’ 1
360 . n '
=
= 6n’
60
s1
n’ - säú voìng quay truûc cam
s1
2
k1 = 2
;'
C1 = 12 1 n’ . 1
1 =
1 S n
12
1
C1
Choün C = Cmax = 125 cm/gi vaì n’ = 425 v/f
S1 = h’1 + h0 = 0,39 + 0,2 = 0,59 cm
Choün h0 = 0,2 cm - haình trçnh khäng taíi cuía pit täng
båm cao aïp.
'
1 =
12 .S 1 n
12 . 0,59 . 425
= 240
C1
125
Goïc quay truûc cam tæì luïc bàõt âáöu tiãúp xuïc con làn
trãn âènh cam âãún thåìi âiãøm ngæìng cung cáúp åí phuû taíi
bçnh thæåìng.
k1 =
S1
2
1
5,9
0,0103
24 2
34. Haình trçnh cuía pit täng båm cao aïp, coï xeït âãún sæû
neïn nhiãn liãûu åí aïp suáút p = 230 KG/cm2 vaì coï xeït âãún
haình trçnh khäng taíi :
h’’’ = h + h0 = 0,374 + 2,0 = 2,374 cm
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
14
35. Goïc quay cuía truûc cam tæì thåìi âiãøm bàõt âáöu haình
trçnh båm âãún luïc måí kim phun.
’0 =
36.
h'''
k1
2,374
0,0103
= 15,20
Goïc phun nhiãn liãûu trong giai âoaûn haình trçnh båm
= 1 - ’0 F . 24 - 15,2 = 8,80
37.
Goïc quay truûc cam tæång æïng våïi haình trçnh khäng taíi
0 =
h0
k1
2
13,9 0
0,0103
38. Goïc quay truûc cam tæång æïng våïi thåìi gian måí cháûm
kim phun :
2 = ’0 - 0 = 15,2 - 3,9 = 1,30
39. Goïc quay truûc cam tæì luïc âoïng cæía naûp âãún luïc
ngæìng cáúp
3 = - 2 = 8,8 + 1,3 = 10,10
40. AÏp suáút trong hãû thäúng cao aïp khi âoïng van giaím aïp
(loaûi coï vaình giaím aïp) seî giaím tæì aïp suáút p = 516 KG/cm3
xuäúng giaï trë p3, âæåüc xaïc âënh theo biãøu thæïc :
VK
= V (p6 - p3) = 0,08 = 7,7 . 10-5 . 3,24 (516 -
p3
= 194 KG/cm2
px)
41. Trong giai âoaûn phun råït, mäüt læåüng nhiãn liãûu chaíy
qua voìi phun :
V6 = (p3 - p1) V = 7,7.10-5 (194 - 152) 3,24 =
0,0105 cm3
42.
Læåüng nhiãn liãûu täøng cäüng, phu ra tæì voìi phun :
V7 = V3 + V6 = 0,509 + 0,0105 = 0,5195 cm3
43. Täúc âäü nhiãn liãûu phun ra tæì voìi phun : åí thåìi âiãøm
ban âáöu
W’’0 =
120 (m/s)
2g
1
(p 3 p Z ) 10 4 0,7
2 . 9,81
1
(194 64) 10 4
875
=
Vaì åí thåìi âiãøm kãút thuïc (luïc p1 = 152 KG/cm2) kim
phun âoïng kên :
W0’’’ =
98 (m/s)
44.
2g
1
(p 1 p Z ) 10 4 0,7
2 . 9,81
1
(152 64) 10 4
875
Täúc âäü trung bçnh tia nhiãn liãûu phun ra
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
=
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
15
W0 tb = 0,5 (120 + 98) = 109 (m/s)
45.
Thåìi gian phun råït :
V
0,0105
6
t = W F 109 . 0,843 = 0,000114 (s)
0 tb
0
Nãúu tênh theo goïc quay truûc cam :
4 = 6n’ . t = 6.425 . 0,000114 = 0,290
46. Goïc quay truûc cam æïng våïi thåìi gian
liãûu vaìo xylanh :
cung cáúp nhiãn
5 = + 4 = 8,8 0,29 = 9,10
47. Goïc quay truûc cam, æïng våïi thåìi âiãøm ngæìng cáúp
k1
6,35
nhiãn liãu khi cäng suáút
âäüng cå cæûc âaûi :
max =
k2
0,0103
= 24,8
Trong âoï :
h2 = h’ + h0 = 4,35 + 2 = 6,35mm
48. Täúc âäü pit täng båm cao aïp åí thåìi âiãøm ngæìng cáúp
nhiãn liãûu :
c’max = 12k1 max . n’ = 12. 0,0103 . 24,8 . 425 =
1.300mm/s
49.
Xeït giai âoaûn 2 :
Toaû âäü âiãøm K (H...2) seî thoía maîn hai phæång trçnh
- Phæång trçnh quaîng âæåìng vaì
- Phæång trçnh täúc âäü cuía pit täng båm cao aïp cuía giai
âoaûn 1 vaì giai âoaûn 2.
Hãû phæång trçnh :
h'
= k1 2max = H - k2 ( - max)2
C’max
= 12 k1’ max n’ = 12 k2 ( - max)2. n’
Giaíi hãû phæång trçnh, xaïc âënh goïc quay truûc cam
tæång æïng våïi haình trçnh täøng cäüng cuía pit täng båm H
H
12
vaì giaï trë k2
.
47 0
k1 kmax 0,0103
.
24
,
8
0,0103.24,8
1
max
0,0115
47
24
,
8
max
k2 =
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
50.
16
Gia täúc cuía pittäng båm :
d 2 . s1
dt 2 = 72 k1
a1 =
= 133m/s2
n’2 = 72. 0,0103 . 4252
Tæång tæû tênh gia täúc ám :
a2 = - 72k2 n’ = - 72 . 0,0115 . 4252 = - 149m/s
51. Xáy dæûng âæåìng cong cuía tám con làn theo goïc truûc
quay truûc cam båm cao aïp
Cuû thãø laì :
S1 = k1 2 = 0,0103 2 ; tæì 00 - max = 24,80
Vaì
S2 = H - k2 ( - )2 = 12 - 0,0115 (47 - )2
Âáy laì hai âoaûn parabol
Tiãúp theo xáy dæûng âæåìng váûn täúc vaì gia täúc cuía
pêt täng cuîng nhæ xáy dæûng âæåüc profin cam cuía båm cao
aïp
52.
Kiãøm tra caïc thäng säú loì xo voìi phun
- Diãûn têch chëu taïc duûng cuía aïp suáút nhiãn liãûu âãø
náng kim phun
S
2
(d t dk2 )
4
- Loì xo chëu phuû taíi khi aïp suáút nhiãn liãûu p0 =
230kG/cm2
P1 = p0 . S = 230. 0,186 = 43kG
1000loì
4 xo1000
. 44
- ÆÏng læûc
trãn 1mm coï âäü biãún daûng laì
p=
i d3
6 .113
= 32kG/mm
Trong âoï :
d = 11mm, âæåìng kênh loì xo
= 4mm , âæåìng kênh dáy loì xo
i =6
säú voìng loì xo laìm viãûc
- Âäü xiãút ban âáöu cáön thiãút cuía loì xo :
p1
43
h0 = p' 32 = 1,34mm
- Læûc låïn nháút taïc duûng lãn loì xo khi måí kim phun :
P2 = p (h0 + h1 ) = 32 . (1,34 - 0,4) = 56 kG
Trong âoï : h1 = 0,4mm - haình trçnh kim phun låïn nháút
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
Tênh toaïn hãû thäúng nhiãn liãûu Diesel
17
- Phuû taíi cho pheïp låïn nháút âäúi våïi loì xo laìm bàòng
váût liãûu theïp caïcbon
3
43
7
,
86
.
P = 7,86
= 46 kG
d
11
Vaì âäúi våïi theïp håüp kim seî laì :
P = 11,8
3
43
11,8 .
= 64 kG
d
11
- Chiãöu daìi loì xo khi måí kim phun :
l1 = i + ie = 6,4 + 6,2
= 36mm
Trong âoï : e = 2mm Khe håí nhoí nháút giæîa caïc voìng
loì xo
- Chiãöu daìi loì xo khi âoïng kim phun :
l2 = l1 + h1 = 36 + 0,4
= 36,4mm
- Chiãöu daìi loì xo åí traûng thaïi tæû do :
l3 = l2 + h0 = 36,4 + 1,34
= 37,74mm
Biªn so¹n TS TrÇn Thanh H¶i Tïng, Bé m«n §éng lùc, Khoa c¬ khÝ
- Xem thêm -